Guguwa

Itacen Cherry yana motsawa tare da iska yana kadawa game da 22 m / s (kimanin 79 km / h ko 49 mph)
hoton Abin gwancin iskah

Iska shi ne motsin yanayi na iska ko wasu iskar gas dangane da saman duniya. Iska tana faruwa akan ma'auni dabam-dabam, daga tsawa da ke gudana na tsawon mintuna goma, zuwa iskar gida da ake samu ta hanyar ɗumama saman ƙasa da kuma ɗaukar sa'o'i kaɗan, zuwa iskoki na duniya da ke haifar da bambanci na ɗaukar makamashin rana tsakanin yankunan yanayi a duniya . Abubuwan da ke haifar da manyan nau'o'in yanayi na yanayi mai girma shine bambancin dumama tsakanin ma'auni da sanduna, da kuma juyawa na duniya (Coriolis sakamako). A cikin wurare masu zafi da ƙananan wurare, ƙananan wurare masu zafi a kan ƙasa da kuma tudu mai tsayi na iya haifar da yaduwar damina . A yankunan da ke bakin teku, zagayowar iskar teku / ƙasa na iya ayyana iskar gida; a yankunan da ke da yanayi mai ma'ana, iskar tsaunuka da kwari na iya yin galaba.

Ana rarraba iskoki ta hanyar ma'aunin sararin samaniya, saurinsu da alkiblarsu, ƙarfin da ke haifar da su, yankunan da suke faruwa, da tasirin su. Iskoki suna da bangarori daban-daban: gudu (gudun iska); yawan iskar gas da ke ciki; abun ciki na makamashi, ko makamashin iska . A cikin ilimin yanayi, sau da yawa ana kiran iskoki gwargwadon ƙarfinsu, da kuma alkiblar da iskar ke busawa. Yarjejeniyar kwatance tana nufin inda iska ta fito; don haka iskar ‘yamma’ ko ‘yamma’ tana kadawa daga yamma zuwa gabas, iskar ‘arewa’ tana kada kudu, da sauransu. Wannan wani lokaci yana gaba da ilhama. Gajerun fashewar iska mai ƙarfi ana kiranta gusts . Iska mai ƙarfi na tsaka-tsaki (kusan minti ɗaya) ana kiranta squalls . Iskar da ta dade tana da sunaye iri-iri da ke da alaƙa da matsakaicin ƙarfinsu, kamar iska, gale, hadari, da guguwa .

A cikin sararin samaniya, iskar rana ita ce motsi na iskar gas ko cajewar ɓarɓashi daga Rana ta cikin sararin samaniya, yayin da iskar taurari ita ce fitar da abubuwan sinadarai masu haske daga yanayin duniya zuwa sararin samaniya. Iska mafi ƙarfi da aka gani akan duniyar da ke cikin Tsarin Rana na faruwa akan Neptune da Saturn .

A cikin wayewar ɗan adam, an bincika ra'ayin iska a cikin tatsuniyoyi, ya rinjayi abubuwan da suka faru na tarihi, faɗaɗa jigilar sufuri da yaƙi, kuma ya ba da tushen wutar lantarki don aikin injiniya, wutar lantarki, da nishaɗi. Iska tana iko da tafiye-tafiyen jiragen ruwa a cikin tekunan Duniya. Balloon iska mai zafi na amfani da iska don ɗaukar gajerun tafiye-tafiye, kuma jirgin da ke da ƙarfi yana amfani da shi don ƙara ɗagawa da rage yawan mai. Wuraren girgizar iska ta haifar da yanayi daban-daban na iya haifar da yanayi mai haɗari ga jirgin sama. Lokacin da iska ta yi ƙarfi, bishiyoyi da gine-ginen da mutane za su iya lalacewa ko lalata su.

Iska na iya siffanta yanayin ƙasa, ta hanyoyi daban-daban na aeolian kamar samuwar ƙasa mai albarka, misali loess, da zaizayar ƙasa. Kurar da ta fito daga manyan hamada za ta iya nisa da nisa daga yankin da ta samo asali ta hanyar iskar da ta mamaye ; iskar da ke saurin dagula yanayin yanayin yanayi da ke da nasaba da barkewar kura an sanya sunayen yankuna a sassa daban-daban na duniya saboda tasirin da suke da shi a kan wadannan yankuna. Iska kuma tana shafar yaduwar gobarar daji. Iska na iya tarwatsa tsaba daga tsire-tsire daban-daban, wanda zai ba da damar rayuwa da tarwatsa irin waɗannan nau'ikan shuka, da kuma yawan kwari da tsuntsaye masu tashi. Lokacin da aka haɗa shi da yanayin sanyi, iska tana da mummunan tasiri akan dabbobi. Iska tana shafar shagunan abinci na dabbobi, da kuma dabarun farautarsu da na tsaro.


From Wikipedia, the free encyclopedia · View on Wikipedia

Developed by Tubidy