Tarayyar Afrika

Tarayyar Afrika

Let Us All Unite and Celebrate Together (en) Fassara A United and Strong Africa da Une Afrique unie et forte
Bayanai
Gajeren suna UA, AU, UA, UA, UA, AU, 非盟, UA, UA, АС, ΑΕ, AU, АС, АС, AU, AU, UA, AU, АБ, XA, AU, АБ, АУ, AU, UA, 非盟, 非盟, UA, АЦ, AA, UA, AA, UA, AU, UA da UA
Iri regional organization (en) Fassara, continental union (en) Fassara da international organization (en) Fassara
Ƙaramar kamfani na
Mulki
Hedkwata Addis Ababa da Johannesburg
Subdivisions
Mamallaki na
Tarihi
Ƙirƙira 9 Satumba 1999
Mabiyi Organisation of African Unity (en) Fassara

au.int

Tarayyar Afirka ko African Union (AU) a turance. Tarayya ce da ta samo asali daga yunƙurin shugaba Hailie Selassie na ƙasar Itofiya da kuma shugaba Kwame Nkrumah na ƙasar Ghana a yunƙurinsu na haɗe ƙasashen Afirka su zama abu guda. Wannan ya biyo bayan rugujewar ƙungiyar ƙasashen Afirka mai suna (Union of Independent African States) wacce ta rayu tsawon shekarun da basu wuce uku zuwa huɗu ba (1958 – 1963).[1]

Waccar ƙungiya ta haɗa ƙasashen Afirka guda uku ne kawai wanda kuma hakan ya biyo bayan kaɗa ƙuri’ar cin ‘yancin-gashin-kai da ƙasar Guinea ta yi wanda kuma ya haifar da katsewar samar da tallafin da take samu daga uwar-gijyarta Faransa wanda ya yi sanadiyar jefa ƙasar cikin mayuwacin halin tattalin arziƙi kuma hakan ta haifar da samun bashi daga ƙasar Ghana wacce ita ke da ƙarfin tattalin arziƙi a matsayin ƙasa mai ‘yancin kai a wannan lokaci. Wannan shi ne dalilin da ya haifar da haɗuwar Nkrumah da Ahmed Seku Touré su tattauna a Conakry babban birnin Guinea don tallafawa ƙasar ta Guinea wanda kuma shi ya haifar da kafa wannan ƙungiya ta nan take kasancewa su waɗannan mutane guda biyu suna daga cikin jaruman ‘yan gwagwarmayar ƙwatar ‘yancin ƙasashen Afirka daga mulkin danniya na Turawan mulkin mallaka. Wannan ƙungiya ta haɗa ƙasashen Guinea da Ghana inda kuma daga bisani ƙasar Mali ta shiga cikinsu a Shekara 1960 dukkansu a ƙarƙashin shugabannin ƙasashen uku.[2]

  1. https://www.bbc.com/hausa/topics/c404vnd2685t
  2. https://m.dw.com/ha/najeriya-au-ta-nemi-a-hau-teburin-sulhu/a-55355390

From Wikipedia, the free encyclopedia · View on Wikipedia

Developed by Tubidy